Trái phiếu không chuyển đổi là gì? & có ý nghĩa gì? | Yuanta Việt Nam
Flower
  • VN-Index

    1215.68

    -0.93 (-0.08%)
  • HNX-Index

    228.83

    -0.88 (-0.38%)
  • UPCOM-Index

    88.63

    -0.35 (-0.39%)
  • VN30-Index

    1232.7

    4.8 (+0.39%)
  • VNDiamond

    2064.09

    10.32 (+0.5%)
  • VNFinlead

    1982.36

    13.11 (+0.67%)
  • VNMidcap

    1804.73

    -10.67 (-0.59%)
  • VNSmallcap

    1398.8

    -13.39 (-0.95%)
Trang chủTin tứcBlogKiến thức chứng khoánTổng quan về khái niệm của trái phiếu không chuyển đổi ở Việt Nam

28/02/2022 - 13:10

Tổng quan về khái niệm của trái phiếu không chuyển đổi ở Việt Nam

Trái phiếu không chuyển đổi là một loại trái phiếu khá phổ biến trên thị trường tài chính hiện nay. Để nắm rõ hơn khái niệm, ý nghĩa của loại trái phiếu này mời bạn đọc cùng Yuanta Việt Nam xem qua bài viết này nhé.

>>> Xem thêm: Trái phiếu chuyển đổi là gì? Những đặc điểm cơ bản của loại trái phiếu này

Thế nào là trái phiếu không chuyển đổi?

Trong tài chính, trái phiếu không chuyển đổi được hiểu là loại trái phiếu khi được nhà đầu tư mua  không có khả năng chuyển sang cổ phiếu của công ty phát hành nó.

Đối với việc phát hành loại trái phiếu này ở thị trường trong nước ta hiện nay, công ty phát hành cần phải lưu ý và tuân thủ theo các quy định trong Nghị định 163/2018/NĐ-CP như sau:

  • Doanh nghiệp phát hành phải là công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần, công ty này phải được thành lập và hoạt động dựa theo pháp luật Việt Nam;

  • Doanh nghiệp cần phải có báo cáo tài chính năm trước liền kề của năm phát hành trái phiếu không chuyển đổi, và báo cáo này được kiểm toán dựa theo Nghị định 163/2018/NĐ-CP (quy định tại khoản 7 Điều 4);

  • Doanh nghiệp phát hành loại trái phiếu này phải có thời gian hoạt động tối thiểu từ 01 năm (Kể từ ngày được cấp lần đầu Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp/Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh/Giấy phép có giá trị tương đương theo quy định của pháp luật Việt Nam). Đối với các doanh nghiệp có cơ cấu tổ chức lại hoặc chuyển đổi mô hình, thời gian hoạt động được tính bằng cách dựa vào thời gian hoạt động của doanh nghiệp, cụ thể tính từ thời gian hoạt động của doanh nghiệp đó bị chia, bị tách, bị hợp nhất, hay sáp nhập, trước và sau khi chuyển đổi.

  • Trước đợt phát hành trái phiếu (nếu có), doanh nghiệp phải thanh toán đầy đủ gốc lẫn lãi của trái phiếu mà doanh nghiệp đã phát hành trong vòng 03 năm liên tiếp;

  • Doanh nghiệp phải đảm bảo được việc tuân thủ về việc giới hạn số lượng các nhà đầu tư khi phát hành, giao dịch trái phiếu không chuyển đổi theo quy định tại khoản 2 Điều 4 và khoản 8 Điều 6 Nghị định 163/2018/NĐ-CP;

  • Doanh nghiệp phát hành trái phiếu phải đáp ứng được các tỷ lệ bảo đảm an toàn trong hoạt động, tỷ lệ an toàn tài chính theo quy định của pháp luật chuyên ngành tại thời điểm hiện tại.

  • Doanh nghiệp phải có phương án phát hành trái phiếu không chuyển đổi được cấp có thẩm quyền phê duyệt và chấp thuận theo quy định tại Điều 14 Nghị định 163/2018/NĐ-CP;

Hồ sơ cần thiết để phát hành trái phiếu không chuyển đổi

Các hồ sơ cần thiết khi phát hành loại trái phiếu này

Doanh nghiệp phát hành loại trái phiếu này cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

  • Nhà phát hành phải có phương án cho việc phát hành loại trái phiếu này.

  • Phải cung cấp đầy đủ và chính xác báo cáo tài chính của công ty năm liền kề.

  • Giấy tờ công bố thông tin về đợt phát hành trái phiếu theo mẫu quy định.

  • Hợp đồng ký kết giữa tổ chức cung cấp dịch vụ và công ty phát hành có liên quan đến đợt phát hành trái phiếu đó (nếu có).

  • Kết quả xếp hạng tín nhiệm của công ty phát hành trái phiếu không chuyển đổi, được đánh giá bởi .các tổ chức xếp hạng tín nhiệm đánh giá (nếu có)

  • Một số giấy tờ, tài liệu cần thiết khác theo quy định của pháp luật.

Đối tượng được mua

Đối tượng giao dịch là ai?

Đối tượng mua trái phiếu không chuyển có thể là các tổ chức, cá nhân trong nước hoặc ngoài nước (Xét theo quy định của Nghị định 163 về đối tượng mua trái phiếu).

Một trường hợp đặc biệt xét theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 153/2020/NĐ-CP: Chỉ có các nhà đầu tư chứng khoán chuyên nghiệp (theo quy định của pháp luật chứng khoán) mới có quyền mua loại trái phiếu không chuyển đổi không kèm chứng quyền. 

Với bài viết được chia sẻ bởi công ty chứng khoán Yuanta Việt Nam hy vọng sẽ là nguồn kiến thức giúp bạn hiểu rõ hơn về khái niệm cũng như các thông tin về trái phiếu không chuyển đổi trên thị trường hiện nay.